Tính thuế TNCN, TNDN cho khoản chi phí đào tạo nhân viên


Ngày đăng: 12/11/2018

Hiện nay, các Công ty thường có chính sách khuyến khích nhân viên đi cập nhật kiến thức, đào tạo kỹ năng để nâng cao hiệu quả làm việc, chất lượng công việc, tăng cường sự đoàn kết và hỗ trợ lẫn nhau trong đội nhóm, nâng cao trình độ kiến thức chuyên môn để về phục vụ cho công ty. Vậy câu hỏi đặt ra ở đây là liệu rằng: Chi phí đào tạo nhân viên này có phải tính thuế thu nhập cá nhân (“TNCN”) không? Và khoản chi phí này có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (“TNDN”) không? IAC Hà Nội sẽ giải đáp 2 vấn đề này.


Từ góc độ nhà quản lý doanh nghiệp đều muốn các chi phí này được hợp lý và sẽ không phải tính vào thu nhập của nhân viên. Vậy hướng xử lý sẽ như thế nào? 

1. Chi phí đào tạo nhân viên được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN?

Trả lời: Chi phí đào tạo nhân viên làm việc tại DN được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN (nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ hợp pháp, thanh toán qua ngân hàng nếu trên 20 triệu). Điều kiện được tính vào thuế TNDN là gì?

Cơ sở pháp lý: Theo Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC.

IAC Hà Nội trích nguyên văn quy định tại thông tư 96 như sau:

“1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt…
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.30. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ các khoản chi sau:
– Khoản chi cho hoạt động giáo dục nghề nghiệp và đào tạo nghề nghiệp cho người lao động bao gồm:

+ Chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, thiết bị dùng để hoạt động giáo dục nghề nghiệp, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học.

+ Chi phí đào tạo của doanh nghiệp cho người lao động được tuyển dụng vào làm việc tại doanh nghiệp.”

Như vậy, để đưa chi phí đào tạo nhân viên vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thì hồ sơ cần phải có bao gồm:

  • Hợp đồng lao động giữa người lao động được cử đi đào tạo và doanh nghiệp;
  • Quyết định cử nhân viên tham gia đào tạo;
  • Bản cam kết nghĩa vụ sau khóa đào tạo;
  • Hóa đơn, chứng từ thanh toán hợp pháp theo quy định pháp luật;
  • Có quy định trong quy chế công ty hoặc văn bản tương đương.

2. Chi phí đào tạo nhân viên có phải tính thuế TNCN không?

Trả lời: Chi phí đào tạo nhân viên không tính vào Thu nhập chịu thuế của nhân viên được cử đi học.
Cơ sở pháp lý: Thông tư số 111/2013/TT-BTC tại Điều 2, Khoản 2, Điểm đ quy định thu nhập tính thuế TNCN

Cụ thể, quy định như sau:

“đ) Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thức:

đ.6) Đối với khoản chi trả hộ tiền đào tạo nâng cao trình độ, tay nghề cho người lao động phù hợp với công việc chuyên môn, nghiệp vụ của người lao động hoặc theo kế hoạch của đơn vị sử dụng lao động thì không tính vào thu nhập của người lao động.”

Qua bài viết này chúng ta có thể thấy rằng, nếu có đầy đủ chứng từ theo quy định thì chi phí đào tạo nhân viên được tính vào chi phí thuế TNDN và không bị tính thuế TNCN cho người lao động. Các bạn có thể tham khảo thêm Công văn số 5249/TCT-TNCN ngày 15/11/2017 của Tổng Cục thuế trả lời về vấn đề này.



Bài viết liên quan
Lịch nộp các loại báo cáo thuế năm 2019

Lịch nộp các loại báo cáo thuế năm 2019

Căn cứ pháp lý để có bảng lịch nộp các loại báo cáo thuế năm 2019: Luật Kế toán 2003, Luật kế...
Xem tiếp
Cách kê khai và nộp thuế nhà thầu qua mạng

Cách kê khai và nộp thuế nhà thầu qua mạng

Khi Công ty phát sinh nghĩa vụ thuế nhà thầu thì cách nộp tờ khai thuế nhà thầu qua mạng, cách kê khai...
Xem tiếp
Tuyển dụng Kế toán mức lương hấp dẫn

Tuyển dụng Kế toán mức lương hấp dẫn

Hiện nay, khách hàng của IACHN, một nhà hàng tại Tô Ngọc Vân, Hà Nội đang cần tìm kiếm vị trí Chuyên...
Xem tiếp
Miễn đăng ký thang bảng lương với doanh nghiệp dưới 10 lao động

Miễn đăng ký thang bảng lương với doanh nghiệp dưới 10 lao động

Nghị định số 121/2018/NĐ-CP ngày 13/9/2018 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị...
Xem tiếp
Thông báo hạn sử dụng hoá đơn giấy

Thông báo hạn sử dụng hoá đơn giấy

Hiện nay hoá đơn điện tử đang được triển khai rông rãi và mang lại hiệu quả cho doanh nghiệp cũng như...
Xem tiếp
Cách tính trợ cấp thôi việc và ảnh hưởng đến thuế TNCN, TNDN

Cách tính trợ cấp thôi việc và ảnh hưởng đến thuế TNCN, TNDN

Trợ cấp thôi việc, mất việc đều được hiểu là một khoản tiền mà người sử dụng lao động phải trả cho người...
Xem tiếp
X