Chính sách khấu trừ thuế GTGT hàng mua trả chậm, trước và sau 15/11/2014 có gì khác?


  Công văn số 1634/TCT-CS ngày 25/4/2017 của Tổng cục Thuế về chứng từ thanh toán đối với mua hàng trả chậm (3 trang)

QMS_VBPL_83411-hang-tra-cham-den-han-chua-thanh-toan

Văn bản lưu ý điểm khác biệt về chính sách khấu trừ thuế GTGT đối với hàng hóa mua trả chậm tại thời điểm trước và sau ngày 15/11/2014 (ngày Nghị định 91/2014/NĐ-CP có hiệu lực).

Theo đó, trước ngày 15/11/2014, căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 9 Nghị định 209/2013/NĐ-CP , nếu đến thời điểm thanh toán hàng mua trả chậm theo hợp đồng mà doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và phải kê khai giảm số thuế đã khấu trừ.

Tuy nhiên, kể từ ngày 15/11/2014, Nghị định 91/2014/NĐ-CP đã sửa đổi quy định nêu trên theo hướng miễn yêu cầu doanh nghiệp phải kê khai giảm thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ khi đến hạn thanh toán nếu chưa có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt do thực tế chưa thanh toán. Việc kê khai giảm số thuế GTGT đã khấu trừ chỉ bắt buộc khi doanh nghiệp thực hiện thanh toán bằng tiền mặt hoặc các hình thức khác không được xem là thanh toán qua ngân hàng.

Theo: Luatvietnam.net


Bài viết liên quan
HƯỚNG DẪN HẠCH TOÁN NHẬP KHẨU NGUYÊN LIỆU, VẬT LIỆU THEO THÔNG TƯ 200

HƯỚNG DẪN HẠCH TOÁN NHẬP KHẨU NGUYÊN LIỆU, VẬT LIỆU THEO THÔNG TƯ 200

1. Khi nhập khẩu nguyên vật liệu, ghi: Nợ TK 152 – Nguyên liệu, vật liệu Có TK...
Xem tiếp
3 Sửa đổi quan trọng về hoàn thuế GTGT và hạch toán chi phí bảo hiểm

3 Sửa đổi quan trọng về hoàn thuế GTGT và hạch toán chi phí bảo hiểm

Nghị định số 146/2017/NĐ-CP ngày 15/12/2017 của Chính phủ Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định...
Xem tiếp
Một số sửa đổi quan trọng về hoàn thuế GTGT và hạch toán chi phí bảo hiểm

Một số sửa đổi quan trọng về hoàn thuế GTGT và hạch toán chi phí bảo hiểm

Một trong những sửa đổi quan trọng của Nghị định này là bổ sung các trường hợp hàng hóa xuất khẩu có...
Xem tiếp
Chi phí hỗ trợ vận chuyển có phải kê khai thuế GTGT hay không?

Chi phí hỗ trợ vận chuyển có phải kê khai thuế GTGT hay không?

1. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT 1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về...
Xem tiếp
Tiền hỗ trợ vận chuyển và những điều cần biết về thuế

Tiền hỗ trợ vận chuyển và những điều cần biết về thuế

  1. Thuế GTGT về tiền hỗ trợ vận chuyển. Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC...
Xem tiếp
Điểm mới về đăng ký phương pháp tính thuế GTGT

Điểm mới về đăng ký phương pháp tính thuế GTGT

Công văn số 4253/TCT-CS ngày 20/9/2017 của Tổng cục Thuế về việc giới thiệu điểm mới tại Thông tư số 93/2017/TT-BTC ngày...
Xem tiếp
X