Công ty thay đổi địa chỉ: XỬ LÝ HÓA ĐƠN PHÁT HÀNH ra sao?


CÂU HỎI:

“CÔNG TY EM THAY ĐỔI ĐỊA CHỈ CÔNG TY, VẬY HÓA ĐƠN CŨ ĐÃ PHÁT HÀNH EM CÓ DÙNG ĐƯỢC KHÔNG VÀ NẾU ĐƯỢC THÌ PHẢI LÀM NHỮNG GÌ?”

TRẢ LỜI:

Tại Điều 9 Thông Tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 quy định về hóa đơn có nêu rõ:

Đối với các số hóa đơn đã thực hiện thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên, địa chỉ trên tờ hóa đơn, khi có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi MST và CQT quản lý trực tiếp, nếu DN vẫn có nhu cầu sử dụng hóa đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn (Mẫu số 3.13 Phụ lục 3).

Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh dẫn đến thay đổi CQT quản lý trực tiếp, nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng số hóa đơn thì :

  • Phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn với CQT nơi chuyển đi và đóng dấu địa chỉ mới lên hóa đơn, gửi bảng kê hóa đơn chưa sử dụng (Mẫu số 3.10 Phụ lục 3) và
  • Thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến CQT nơi chuyển đến.

 


Bài viết liên quan
Vai trò của kế toán trong công ty khởi nghiệp

Vai trò của kế toán trong công ty khởi nghiệp

Kế toán là nhịp đập của một doanh nghiệp. Dòng tiền, chi phí, thu nhập và ngân sách là các chức năng...
Xem tiếp
Những hạng mục chi phí dành cho khởi nghiệp

Những hạng mục chi phí dành cho khởi nghiệp

Tạo lập một doanh nghiệp mới có thể là một trải nghiệm thú vị. Tuy nhiên, quá chìm đắm trong sự phấn...
Xem tiếp
Quản lý nhân viên hiệu quả: mặt trái của sự đồng cảm khi lãnh đạo

Quản lý nhân viên hiệu quả: mặt trái của sự đồng cảm khi lãnh đạo

Để trở thành người lãnh đạo xuất chúng, để quản lý nhân viên hiệu quả, đồng cảm thôi chưa đủ. Vì trong...
Xem tiếp
4 lời khuyên kế toán dành cho các doanh nhân trẻ – Start up

4 lời khuyên kế toán dành cho các doanh nhân trẻ – Start up

82% số doanh nghiệp thất bại là do quản lý tài chính quá yếu kém. Theo một nghiên cứu của Ngân hàng...
Xem tiếp
Tổng kết các thông tin được quan tâm nhất

Tổng kết các thông tin được quan tâm nhất

Kế toán IACHN xin tổng kết các thông tin được quan tâm nhất trong...
Xem tiếp
Có được quyết toán thuế TNCN cho lao động thiếu CMND?

Có được quyết toán thuế TNCN cho lao động thiếu CMND?

Công văn số 14677/CT-TTHT ngày 4/4/2018 của Cục Thuế TP. Hà Nội trả lời về quyết toán thuế TNCN đối với...
Xem tiếp
X