Hàng hóa phi mậu dịch có được khấu trừ thuế GTGT không?


Ngày đăng: 12/07/2018

Hàng hóa phi mâu dịch đối với các doanh nghiệp không còn quá xa lạ. Tuy nhiên nhiều DN vẫn còn băn khoăn việc hàng hóa phi mậu dịch có được khấu trừ thuế GTGT hay không? Làm thế nào để xác định thuế phí phù hợp với quy định?

Trước tiên chúng ta cần hiểu hàng hóa phi mậu dịch là gì?

Căn cứ vào điều 69 Phần III Thông tư 128/2013/TT-BTC ngày 10 tháng 09 năm 2013 hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại (dưới đây gọi tắt là hàng phi mậu dịch) gồm:

  1. Quà biếu, tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài gửi cho tổ chức, cá nhân ở Việt Nam; của tổ chức, cá nhân ở Việt Nam gửi cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.
  2. Hàng hóa của cơ quan đại diện ngoại giao, tổ chức quốc tế tại Việt Nam và những người làm việc tại các cơ quan, tổ chức trên;
  3. Hàng viện trợ nhân đạo;
  4. Hàng hóa tạm nhập khẩu của những cá nhân được Nhà nước Việt Nam cho miễn thuế;
  5. Hàng mẫu không thanh toán;
  6. Dụng cụ nghề nghiệp, phương tiện làm việc của người xuất nhập cảnh;
  7. Tài sản di chuyển của tổ chức, cá nhân;
  8. Hành lý cá nhân của người nhập cảnh gửi theo vận tải đơn, hàng hóa mang theo người của người nhập cảnh vượt tiêu chuẩn miễn thuế;
  9. Hàng phi mậu khác.

Hàng hóa phi mậu dịch có được khấu trừ thuế GTGT hay không?

Việc khai báo hàng hóa phi mậu dịch có liên quan đến chính sách miễn giảm thuế của nhà nước, vì thế việc khai báo hàng hóa cần phải chính xác để vừa có lợi cho doanh nghiệp vừa tránh được những sai phạm về thuế mà có thể sau này doanh nghiệp sẽ phải chịu trách nhiệm.

Trước thời điểm ngày 01/01/2015, căn cứ vào Khoản 1, Khoản 2 Điều 15 thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 quy định điều kiện được khấu trừ thuế GTGT như sau:

1. Có hóa đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.

Như vậy: thời điểm trước ngày 01/01/2015 thuế nói rõ là hàng hóa phi mậu dịch được khấu trừ thuế GTGT. Từ sau thời điểm này thì sao?

Từ thời điểm 01/01/2015, căn cứ tại điều 10 thông tư 26/2015/TT-BTC đã sửa đổi và bổ sung Điều 15 thông tư 219/2013/TT-BTC như sau:

“Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

  1. Có hóa đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.
  2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ các trường hợp giá trị hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng, hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT và trường hợp cơ sở kinh doanh nhập khẩu hàng hóa là quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.”

Sau thời điểm ngày 01/01/2015 thì hàng hóa phi mậu dịch có thể được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau: Có tờ khai nhập khẩu hàng hóa phi mậu dịch; Có giấy nộp thuế GTGT đầu vào khâu nhập khẩu; Có chứng từ chứng minh hàng hóa nhập là hàng hóa phi mậu dịch.; Các chứng từ liên quan khác…

Một số ý kiến cho rằng: “Hàng hóa bằng tờ khai hải quan hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu phi mậu dịch, không có chứng từ thanh toán tiền mua hàng hóa không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào vì hàng hóa nhập khẩu bằng tờ khai hải quan hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu phi mậu dịch không phải là hàng hóa mua bán nhằm mục đích thương mại nên không phát sinh nghĩa vụ thanh toán, không có hợp đồng và hóa đơn thể hiện việc mua bán hàng hóa”. Người viết không đồng tình với ý kiến trên bởi theo Thông tư 26, điều kiện đầu tiên chỉ cần doanh nghiệp có chứng từ nộp thuế GTGT khâu nhập khẩu là đã đáp ứng được một phần điều kiện khấu trừ vì thông tư ghi rõ “hoặc” chứ không phải “và” ; và điều kiện trường hợp cơ sở kinh doanh nhập khẩu hàng hóa là quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

Tóm lại:

  1. Trước ngày 01/01/2015: hàng hóa phi mậu dịch không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
  2. Từ ngày 01/01/2015: hàng hóa phi mậu dịch được khấu trừ thuế GTGT đầu vào với điều kiện:
  • Có tờ khai nhập khẩu hàng hóa phi mậu dịch
  • Có giấy nộp thuế GTGT đầu vào khâu nhập khẩu
  • Có chứng từ chứng minh hàng hóa nhập là hàng hóa phi mậu dịch.
  • Các chứng từ liên quan khác…

Các bạn có thể tham khảo thêm Công văn số 10219/CT-TTHT của Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh trả lời về vấn đề này.



Bài viết liên quan
6 việc Kế toán phải làm trong tháng 9/2018

6 việc Kế toán phải làm trong tháng 9/2018

Tháng 9 sắp hết rồi, hoạt động kế toán của doanh nghiệp bạn đã hoàn tất 6 công việc bắt buộc sau chưa?...
Xem tiếp
Tiếp nhận nợ thuế và nộp hồ sơ quyết toán thuế trong 45 ngày có quyết định sát nhập

Tiếp nhận nợ thuế và nộp hồ sơ quyết toán thuế trong 45 ngày có quyết định sát nhập

Sáp nhập doanh nghiệp là việc một hoặc một số công ty cùng loại có thể sát nhập vào một công ty khác...
Xem tiếp
Quy định mới về sử dụng hóa đơn điện tử năm 2018

Quy định mới về sử dụng hóa đơn điện tử năm 2018

Hoá đơn điện tử đã khắc phục nhiều bất cập của hoá đơn thông thường cho cả phía doanh nghiệp và phía...
Xem tiếp
Tổng hợp 37 chi phí loại trừ khi tính thuế TNDN

Tổng hợp 37 chi phí loại trừ khi tính thuế TNDN

Bài viết sẽ tổng hợp tất cả các chi phí loại trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) và mức khống...
Xem tiếp
Thủ tục nộp thuế môn bài lần đầu công ty mới thành lập

Thủ tục nộp thuế môn bài lần đầu công ty mới thành lập

Doanh nghiệp mới thành lập thường băn khoăn về Thủ tục nộp thuế môn bài lần? Sang năm 2018, có nhiều...
Xem tiếp
Thời hạn nộp tờ khai lệ phí môn bài năm 2018

Thời hạn nộp tờ khai lệ phí môn bài năm 2018

Bài viết sẽ bàn về tờ khai lệ phí môn bài đối với cả doanh nghiệp đang hoạt động và doanh nghiệp mới...
Xem tiếp
X