Mua nhà cho chuyên gia nước ngoài và quy định về thuế GTGT, TNDN và TNCN?


Ngày đăng: 22/07/2018

Hiện nay, DN nước ngoài đang đầu tư mạnh vào Việt Nam, số lượng các chuyên gia người nước ngoài sang Việt Nam giữ các chức vụ quan trọng cũng tăng đáng kể. Họ sẽ tự thuê nhà hoặc được cấp nhà cho ở, phổ biến nhất là công ty mua nhà cho chuyên gia nước ngoài. Bài viết sẽ bàn luận về vấn đề này dưới góc độ Kế toán. IAC Hà Nội sẽ giúp bạn tìm câu trả lời cho 3 câu hỏi được quan tâm nhất:

  1. Thuế GTGT đầu vào có được khấu trừ khi mua nhà cho các chuyên gia nước ngoài không?
  2. Chi phí khấu hao nhà ở này có được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (“TNDN”)?
  3. Chuyên gia nước ngoài này có phải chịu thuế TNCN không. 

Xem thêm:

Tuyển dụng tháng 7: Thực tập sinh tiềm năm 2018

Tuyển dụng KẾ TOÁN THUẾ

 

Điều kiện để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và được tính chi phí được trừ khi tính thuế TNDN là:

Phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh, có hóa đơn chứng từ đầy đủ và thanh toán không dùng tiền mặt. Đối với hoạt động mua nhà cho các chuyên gia nước ngoài ở thì chúng ta sẽ đi sâu vào từng loại thuế để thấy rõ hơn.

1. Chi phí khấu hao nhà ở này có được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (“TNDN”)?

Theo quy định tại điều 4 của Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN quy định như sau:

Như vậy, với hồ sơ đầy đủ (hóa đơn, chứng từ thanh toán, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà…) thì chi phí mua nhà ở cho người lao động bao gồm chuyên gia nước ngoài sẽ được tinh khấu hao và được tính chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

2. Thuế GTGT đầu vào có được khấu trừ không?

Theo khoản 1 Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng quy định:

 


Như vậy, đối với thuế GTGT ngoài việc đầy đủ hồ sơ thì còn yêu cầu thêm về tiêu chuẩn thiết kế nhà ở theo quy định của luật xây dựng nhà ở. Ngược lại, nếu căn nhà không thiết kế theo tiêu chuẩn nhà ở của luật xây dựng thì phải đối chiếu theo 1 trong 2 phương án sau khi tính thuế GTGT. Đó là:

– Phương án 1:

Đầu tư nhà ở theo hình thức bất động sản chờ tăng giá. Để đáp ứng điều kiện này thì Công ty cần đăng ký bổ sung ngành nghề kinh doanh bất động sản trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Việc đăng ký này phải gắn với dự án nhà ở thương mại. Tuy nhiên, các Công ty thường chỉ mua một căn nhà nên việc đăng ký này sẽ gặp khó khăn và dẫn tới mất nhiều chí phí. Cho nên, lựa chọn phương án này không được tối ưu.

– Phương án 2:

Theo khoản 1, điều 14, chương III, Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định rằng:

 

Như vây, hướng xử lý của phương án này là Công ty mua nhà ở cho các chuyên gia nước ngoài được cử sang làm việc tại Việt Nam thì phần thuế GTGT đầu vào sẽ được khấu trừ.

Lưu ý: 

  • Trong trường hợp này nếu các chuyên gia nước ngoài ký hợp đồng lao động với Công ty, giữ các chức vụ và hưởng lương tại Việt Nam thì phần thuế GTGT đầu vào sẽ không được khấu trừ. Hồ sơ đối với trường hợp này là các chuyên gia nước ngoài cần có đầy đủ visa và các giấy tờ khác thể hiện sang Việt Nam làm việc.
  • Việc lựa chọn các phương án trên, Công ty cần cân nhắc sao cho phù hợp với tình hình hoạt động, cũng như hồ sơ hiện có của Công ty.

3. Chuyên gia nước ngoài này có phải chịu thuế TNCN không?

Theo quy định theo khoản 2 Điều 11 Thông tư số 92/2015/TT-BTC. Ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Tiết đ.1 Điểm đ Khoản 2 Điều 2. Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNCN:

Theo đó, các chi phí như chi phí khấu hao căn nhà cùng với các chi phí tiền điện, nước, vệ sinh phát sinh kèm theo sẽ tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của các chuyên gia nước ngoài.

TÓM LẠI:

– Phần chi phí khấu hao tương ứng sẽ được tính chi phí đươc trừ khi tính thuế TNDN;
– Nhà ở phải đạt tiêu chuẩn thiết kế theo luật Xây dựng thì mới được khấu trừ thuế GTGT đầu vào (Có 2 phương án đưa ra để xử lý cho trường hợp không đạt tiêu chuẩn thiết kế).
– Phần chi phí khấu hao, điện, nước kèm theo nhà ở sẽ phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của chuyên gia đó.

Qua bài viết này, chúng ta có thể thấy việc mua nhà ở cho các chuyên gia nước ngoài được pháp luật Việt Nam cho phép tuy nhiên để đáp ứng các điều kiên của pháp luật về Thuế cho các Công ty thì lại đang có những khó khăn, vướng mắc. Hi vọng trong thời gian tới, luật thuế sẽ có những thay đổi, bổ sung để tháo gỡ những khó khăn này cho doanh nghiệp có phát sinh nhiều lao động nước ngoài.

Chủ đề đang được quan tâm:

Đóng dấu bán hàng qua điện thoại trên hoá đơn đúng quy định

Hàng hóa phi mậu dịch có được khấu trừ thuế GTGT không?



Bài viết liên quan
Thủ tục hoàn thuế thu nhập cá nhân

Thủ tục hoàn thuế thu nhập cá nhân

Kết thúc năm dương lịch, các cá nhân đã phát sinh nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN) từ tiền lương,...
Xem tiếp
Đối tượng nào phải kê khai thu nhập toàn cầu?

Đối tượng nào phải kê khai thu nhập toàn cầu?

Liên quan đến vấn đề thuế TNCN của người lao động nước ngoài làm việc tại các doanh nghiệp Việt Nam:   Khi...
Xem tiếp
Các khoản chi trực tiếp cho cá nhân PHẢI tính vào thu nhập chịu thuế

Các khoản chi trực tiếp cho cá nhân PHẢI tính vào thu nhập chịu thuế

Một số khoản chi trực tiếp cho cá nhân ngoài tiền lương, tiền công... vẫn phải tính vào thu nhập chịu...
Xem tiếp
Cam kết thu nhập thấp ký vào thời điểm người lao động bắt đầu làm hay trước khi nghỉ việc?

Cam kết thu nhập thấp ký vào thời điểm người lao động bắt đầu làm hay trước khi nghỉ việc?

  Thời điểm ký cam kết thu nhập thấp là khi nào? Căn cứ quy định tại tiết i, khoản 1, điều 25,Thông...
Xem tiếp
Đoàn phí KHÔNG được giảm trừ khi tính thuế TNCN

Đoàn phí KHÔNG được giảm trừ khi tính thuế TNCN

Qua nhiều lần tìm hiểu doanh nghiệp, cung cấp dịch vụ tư vấn cho khách hàng, IAC Hà Nội nhận thấy trong...
Xem tiếp
Một số chỉ tiêu điều chỉnh lợi nhuận trên tờ khai Quyết toán thuế TNDN

Một số chỉ tiêu điều chỉnh lợi nhuận trên tờ khai Quyết toán thuế TNDN

Việc xác định thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) theo chuẩn mực kế toán và theo luật thuế hiện hành có...
Xem tiếp
X