Tính Thuế TNCN đối với lao động hưu trí vẫn đang ký hợp đồng lao động


Ngày đăng: 13/06/2018

Trên thực tế, nhiều trường hợp người lao động đã về hưu, đang hưởng lương hưu, trợ cấp hưu trí nhưng vẫn có giao kết hợp đồng lao động cho đơn vị công ty/ doanh nghiệp. Theo quy định, những lao động này sẽ không thuộc đối tượng tham gia BH bắt buộc nhưng chủ đơn vị/ công ty/ doanh nghiệp phải trả thêm 1 khoảng tương đương BH vào lương hàng tháng. Bài toán đặt ra, liệu khoảng trả thêm này có được miễn thuế TNCN hay không? IACHN xin được giải đáp thắc mắc chi tiết như sau.

Quy định về khoản trả thêm tương đương BH cho lao động hưu trí đang giao kết hợp đồng lao động

Theo quy định tại Khoản 9 điều 123 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014:

9. Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc” ,

Do đó nếu ký hợp đồng lao động với người đang hưởng lương hưu thì không phải tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc. Tuy nhiên theo quy định tại Khoản 3 điều 186 Bộ Luật Lao động số 10/2012/QH13

3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.

Vậy: Khoản chi trả thêm tương đương với mức đóng BH vào lương cho lao động hưu trí có được miễn thuế TNCN hay không?

Hướng dẫn Tính thuế TNCN đối với trường hợp này

Căn cứ pháp lý:

Theo khoản 2, điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công quy định:

“2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.

b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản phụ cấp, trợ cấp sau:…”

Như vậy:

Căn cứ quy định và hướng dẫn nêu trên, khoản tiền Công ty chi trả cho người lao động đang hưởng lương hưu tương đương mức đóng BH thì đây là khoản tiền có tính chất là tiền lương, tiền công do vậy sẽ bị  tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.

Tóm lại,

  1. Căn cứ vào Khoản 3, Điều 186, Bộ luật Luật lao động số 10/2012/QH13 và các văn bản pháp luật khác liên quan, nếu ký hợp đồng lao động với người đang hưởng lương hưu thì không phải tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc, nhưng doanh nghiệp phải trả một khoản tiền tương ứng với mức đóng BH này vào lương hàng tháng cho người lao động.
  2. Đồng thời, khoản thu nhập tăng thêm này sẽ phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.

Bài viết liên quan
Hồ sơ miễn thuế TNCN cho chuyên gia nước ngoài thuộc dự án phi chính phủ

Hồ sơ miễn thuế TNCN cho chuyên gia nước ngoài thuộc dự án phi chính phủ

Người nước ngoài có phát sinh thu nhập tại Việt Nam nếu là chuyên gia thuộc các dự án phi chính phủ sẽ...
Xem tiếp
Tính thuế TNCN khi mua bảo hiểm sức khỏe cho người lao động

Tính thuế TNCN khi mua bảo hiểm sức khỏe cho người lao động

Một trong những khía cạnh doanh nghiệp cân nhắc khi có ý định mua bảo hiểm tự nguyện cho người lao động...
Xem tiếp
Chế độ kế toán cho doanh nghiệp siêu nhỏ

Chế độ kế toán cho doanh nghiệp siêu nhỏ

Thông tư số 132/2018/TT-BTC ngày 28/12/2018 của Bộ Tài chính hướng dẫn Chế độ kế toán cho doanh nghiệp...
Xem tiếp
Tỷ lệ trích các khoản theo lương năm 2019

Tỷ lệ trích các khoản theo lương năm 2019

1. Tỷ lệ các khoản trích Bảo hiểm năm 2019 cụ thể như sau: Các khoản trích theo lương Trích...
Xem tiếp
Tuyển dụng: Trưởng nhóm và Trợ lý kế toán – kiểm toán

Tuyển dụng: Trưởng nhóm và Trợ lý kế toán – kiểm toán

Chúng tôi, Công ty TNHH Kiểm toán tư vấn độc lập - Chi nhánh Hà Nội (IAC Hà Nội), với hơn 15 năm kinh...
Xem tiếp
Hoá đơn điện tử – Hiểu đúng làm đúng

Hoá đơn điện tử – Hiểu đúng làm đúng

Hiện nay hoá đơn điện tử đang ngày càng áp dụng rộng rãi, tuy nhiên, do là hình thức hoá đơn mới nên...
Xem tiếp
X