Tính thuế TNCN, TNDN cho khoản chi phí đào tạo nhân viên


Ngày đăng: 25/07/2018

Hiện nay, các Công ty thường có chính sách khuyến khích nhân viên đi cập nhật kiến thức, đào tạo kỹ năng để nâng cao hiệu quả làm việc, chất lượng công việc, tăng cường sự đoàn kết và hỗ trợ lẫn nhau trong đội nhóm, nâng cao trình độ kiến thức chuyên môn để về phục vụ cho công ty. Vậy câu hỏi đặt ra ở đây là liệu rằng: Chi phí đào tạo nhân viên này có phải tính thuế thu nhập cá nhân (“TNCN”) không? Và khoản chi phí này có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (“TNDN”) không? IAC Hà Nội sẽ giải đáp 2 vấn đề này.


Từ góc độ nhà quản lý doanh nghiệp đều muốn các chi phí này được hợp lý và sẽ không phải tính vào thu nhập của nhân viên. Vậy hướng xử lý sẽ như thế nào? 

1. Chi phí đào tạo nhân viên được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN?

Trả lời: Chi phí đào tạo nhân viên làm việc tại DN được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN (nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ hợp pháp, thanh toán qua ngân hàng nếu trên 20 triệu). Điều kiện được tính vào thuế TNDN là gì?

Cơ sở pháp lý: Theo Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC.

IAC Hà Nội trích nguyên văn quy định tại thông tư 96 như sau:

“1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt…
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.30. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ các khoản chi sau:
– Khoản chi cho hoạt động giáo dục nghề nghiệp và đào tạo nghề nghiệp cho người lao động bao gồm:

+ Chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, thiết bị dùng để hoạt động giáo dục nghề nghiệp, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học.

+ Chi phí đào tạo của doanh nghiệp cho người lao động được tuyển dụng vào làm việc tại doanh nghiệp.”

Như vậy, để đưa chi phí đào tạo nhân viên vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thì hồ sơ cần phải có bao gồm:

  • Hợp đồng lao động giữa người lao động được cử đi đào tạo và doanh nghiệp;
  • Quyết định cử nhân viên tham gia đào tạo;
  • Bản cam kết nghĩa vụ sau khóa đào tạo;
  • Hóa đơn, chứng từ thanh toán hợp pháp theo quy định pháp luật;
  • Có quy định trong quy chế công ty hoặc văn bản tương đương.

2. Chi phí đào tạo nhân viên có phải tính thuế TNCN không?

Trả lời: Chi phí đào tạo nhân viên không tính vào Thu nhập chịu thuế của nhân viên được cử đi học.
Cơ sở pháp lý: Thông tư số 111/2013/TT-BTC tại Điều 2, Khoản 2, Điểm đ quy định thu nhập tính thuế TNCN

Cụ thể, quy định như sau:

“đ) Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thức:

đ.6) Đối với khoản chi trả hộ tiền đào tạo nâng cao trình độ, tay nghề cho người lao động phù hợp với công việc chuyên môn, nghiệp vụ của người lao động hoặc theo kế hoạch của đơn vị sử dụng lao động thì không tính vào thu nhập của người lao động.”

Qua bài viết này chúng ta có thể thấy rằng, nếu có đầy đủ chứng từ theo quy định thì chi phí đào tạo nhân viên được tính vào chi phí thuế TNDN và không bị tính thuế TNCN cho người lao động. Các bạn có thể tham khảo thêm Công văn số 5249/TCT-TNCN ngày 15/11/2017 của Tổng Cục thuế trả lời về vấn đề này.



Bài viết liên quan
Thủ tục hoàn thuế thu nhập cá nhân

Thủ tục hoàn thuế thu nhập cá nhân

Kết thúc năm dương lịch, các cá nhân đã phát sinh nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN) từ tiền lương,...
Xem tiếp
Đối tượng nào phải kê khai thu nhập toàn cầu?

Đối tượng nào phải kê khai thu nhập toàn cầu?

Liên quan đến vấn đề thuế TNCN của người lao động nước ngoài làm việc tại các doanh nghiệp Việt Nam:   Khi...
Xem tiếp
Các khoản chi trực tiếp cho cá nhân PHẢI tính vào thu nhập chịu thuế

Các khoản chi trực tiếp cho cá nhân PHẢI tính vào thu nhập chịu thuế

Một số khoản chi trực tiếp cho cá nhân ngoài tiền lương, tiền công... vẫn phải tính vào thu nhập chịu...
Xem tiếp
Cam kết thu nhập thấp ký vào thời điểm người lao động bắt đầu làm hay trước khi nghỉ việc?

Cam kết thu nhập thấp ký vào thời điểm người lao động bắt đầu làm hay trước khi nghỉ việc?

  Thời điểm ký cam kết thu nhập thấp là khi nào? Căn cứ quy định tại tiết i, khoản 1, điều 25,Thông...
Xem tiếp
Đoàn phí KHÔNG được giảm trừ khi tính thuế TNCN

Đoàn phí KHÔNG được giảm trừ khi tính thuế TNCN

Qua nhiều lần tìm hiểu doanh nghiệp, cung cấp dịch vụ tư vấn cho khách hàng, IAC Hà Nội nhận thấy trong...
Xem tiếp
Một số chỉ tiêu điều chỉnh lợi nhuận trên tờ khai Quyết toán thuế TNDN

Một số chỉ tiêu điều chỉnh lợi nhuận trên tờ khai Quyết toán thuế TNDN

Việc xác định thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) theo chuẩn mực kế toán và theo luật thuế hiện hành có...
Xem tiếp
X