Từ 1/7: Tăng mức trợ cấp thai sản thêm 7,4%


Ngày đăng: 09/06/2017

Theo mức tăng của lương cơ sở, từ ngày 01/7/2017, mức trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi (sau đây gọi gọn là trợ cấp thai sản) cũng sẽ tăng khoảng 7,4% so với mức hiện hành.

Kế toán – một công việc ổn định

Con đường đến với Trưởng nhóm kiểm toán

Trợ lý kế toán tại IACHN bạn sẽ làm gì?

ke-toan-can-lam-gi-2

Theo Điều 38_Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 về trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, có quy định chế độ nghỉ và hưởng trợ cấp thai sản như sau:

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Hiện tại, mức lương cơ sở đang là 1.210.000 đồng/tháng.

Tuy nhiên, theo Khoản 2 Điều 3 của Nghị định 47/2017/NĐ-CP, lương cơ sở sẽ tăng từ 1.210.000 đồng lên thành 1.300.000 đồng/tháng từ ngày 1/7/2017, tương đương với mức 7,4 %.

Kết luận: Mức trợ cấp thai sản cũng được điều chỉnh tăng theo cho phù hợp, tức là tăng thêm 7,4 %.

 


Bài viết liên quan
Hoàn thuế GTGT đối với hàng hoá xuất khẩu

Hoàn thuế GTGT đối với hàng hoá xuất khẩu

Doanh nghiệp bạn có hàng hóa xuất khẩu được hoàn thuế giá trị gia tăng (GTGT) nhưng chưa chắc chắn đơn...
Xem tiếp
Lao động nữ nghỉ hưu từ 2018 sẽ được cộng thêm lương hưu

Lao động nữ nghỉ hưu từ 2018 sẽ được cộng thêm lương hưu

  Cách tính lương hưu theo Luật BHXH 2014 có sự bất lợi giữa nam và nữ, do vậy, từ năm 2018...
Xem tiếp
Tính thuế TNCN, TNDN cho khoản chi phí đào tạo nhân viên

Tính thuế TNCN, TNDN cho khoản chi phí đào tạo nhân viên

Hiện nay, các Công ty thường có chính sách khuyến khích nhân viên đi cập nhật kiến thức, đào tạo kỹ năng...
Xem tiếp
Hóa đơn điện tử có được xuất kèm bảng kê hay không?

Hóa đơn điện tử có được xuất kèm bảng kê hay không?

Hiện nay đang trong giai đoạn chuyển giao giữa hoá đơn cũ và hoá đơn điện tử nên không tránh khỏi trường...
Xem tiếp
Hóa đơn điện tử có cần phải ký và đóng dấu không?

Hóa đơn điện tử có cần phải ký và đóng dấu không?

Hiện nay hoá đơn điện tử đang được áp dụng rộng rãi do những tiện lợi mà nó mang lại. Tuy nhiên, do là...
Xem tiếp
7 Trường hợp người nộp thuế cần lưu ý khi nộp thuế điện tử

7 Trường hợp người nộp thuế cần lưu ý khi nộp thuế điện tử

Trường hợp 1: Người nộp thuế (NNT) đăng ký sai thông tin khi nộp thuế điện tử. – Nếu NNT đăng ký...
Xem tiếp
X