email x
infor@iachanoi.com
phone x
0935661111
whatsapp x

WhatsApp Number

+84935661111

Message

Chi riêng tiền nghỉ mát cho từng người phải khấu trừ thuế TNCN?


Ngày đăng: 10/07/2018

Hàng năm, các doanh nghiệp thường có ngân sách du lịch hay còn gọi là khoản phúc lợi cho người lao động – “tiền nghỉ mát”, giúp gắn kết thành viên trong doanh nghiệp đồng thời tạo động lực làm việc và gắn bó cho mỗi nhân viên. Xoay quanh việc hạch toán chi phí du lịch, có nhiều mối băn khoăn, IAC Hà Nội sẽ viết bài này để trả lời 2 câu hỏi đang được quan tâm nhất:

  1. Chi phí nghỉ mát tối đa theo quy định là bao nhiêu?
  2. Tính thuế TNCN hay không tính với khoản phúc lợi này?

Tiền nghỉ mát tối đa không quá 1 tháng lương/1 lao động

Theo quy định tại khoản 2.30 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC , “tiền nghỉ mát” được xem là chi phí có tính chất phúc lợi nên được hạch toán. Phải đảm bảo điều kiện tổng số chi phúc lợi không vượt quá 1 tháng lương bình quân.

Doanh nghiệp ghi rõ tên cá nhân được hưởng, thì có tính thuế TNCN không? 

Đối với khoản phúc lợi này, nhiều doanh nghiệp thực hiện ghi rõ họ tên cá nhân của từng nhân viên được hưởng. Vậy khi đó, có phải tính thuế TNCN cho khoản phúc lợi này nhân viên được hưởng không?

Công văn số 41659/CT-TTHT ngày 19/6/2018 của Cục Thuế TP. Hà Nội về chính sách thuế TNDN, TNCN đối với chi phí phúc lợi sẽ có câu trả lời chính xác cho quý bạn đọc. Sau đây IACHN xin được trích dẫn công văn

Tóm lại khi chi tiền nghỉ mát, nếu doanh nghiệp ghi rõ tên cá nhân được hưởng thì phải tính thuế TNCN (căn cú theo điểm đ.3.2 khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC ). Đồng thời phải đảm bảo tổng số chi phúc lợi không vượt quá 1 tháng lương bình quân.



Bài viết liên quan
Tiến tới áp dụng Chuẩn mực BCTC quốc tế từ năm 2022

Tiến tới áp dụng Chuẩn mực BCTC quốc tế từ năm 2022

Trong xu thế hội nhập toàn cầu, các quốc gia trên thế giới đang chuyển dần từ việc áp dụng Chuẩn mực...
Xem tiếp
Doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ được gia hạn nộp thuế 5 tháng

Doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ được gia hạn nộp thuế 5 tháng

Ngày 08 tháng 4 năm 2020 Chính phủ ban hành Nghị định số 41/2020/NĐ-CP về việc gia hạn nộp thuế 05 tháng...
Xem tiếp
Giải pháp hỗ trợ doanh nghiệp do ảnh hưởng dịch bệnh Covid-19

Giải pháp hỗ trợ doanh nghiệp do ảnh hưởng dịch bệnh Covid-19

Hoạt động sản xuất kinh doanh của các Doanh nghiệp bị gián đoạn bởi dịch covid-19, có thể kể đến như...
Xem tiếp
Thủ tục hoàn thuế thu nhập cá nhân

Thủ tục hoàn thuế thu nhập cá nhân

Kết thúc năm dương lịch, các cá nhân đã phát sinh nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN) từ tiền lương,...
Xem tiếp
Đối tượng nào phải kê khai thu nhập toàn cầu?

Đối tượng nào phải kê khai thu nhập toàn cầu?

Liên quan đến vấn đề thuế TNCN của người lao động nước ngoài làm việc tại các doanh nghiệp Việt Nam:   Khi...
Xem tiếp
Các khoản chi trực tiếp cho cá nhân PHẢI tính vào thu nhập chịu thuế

Các khoản chi trực tiếp cho cá nhân PHẢI tính vào thu nhập chịu thuế

Một số khoản chi trực tiếp cho cá nhân ngoài tiền lương, tiền công... vẫn phải tính vào thu nhập chịu...
Xem tiếp