Xuất hóa đơn đối với hàng cho, biếu, tặng hợp lệ cực đơn giản


Ngày đăng: 28/10/2018

Thời điểm cuối năm các doanh nghiệp đang chuẩn bị nhiều quà tặng cho khách hàng, đối tác. Không những thế, nhiều doanh nghiệp mua quà tặng cả nhân viên (ngoài tiền thưởng) để khích lệ, động viên những cống hiến của họ trong suốt 1 năm qua. Đi cùng với đó, kế toán doanh nghiệp sẽ là đơn vị bận rộn nhất trong công tác kê khai thuế đối với khoản mua sắm qùa tặng cho biếu tặng này.

  • Phần thuế GTGT đầu vào mua quà tặng công nhân viên này có được khấu trừ VAT và ghi nhận chi phí thuế TNDN không?
  • Doanh nghiệp có phải xuất hóa đơn không? 

Để tìm câu trả lời, IACHN sẽ trích dẫn các văn bản pháp luật và đưa ra giải thích, hướng dẫn cụ thể.

Tại sao doanh nghiệp phải lập hóa đơn?

Thứ nhất đây là quy định.

Theo khoản 7 điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 quy định:

  1. b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dung để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ, tiêu dung nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).

Thứ hai đây là điều kiện đủ để doanh nghiệp được phép khấu trừ VAT (đối với doanh nghiệp tính theo phương pháp khấu trừ) và ghi nhận chi phí hợp lý hợp lệ khi tính thuế TNDN cùng với các điều kiện khấu trừ thuế và ghi nhận chi phí được quy định tại Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC và Điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC.

Điều kiện khấu trừ thuế đối với hàng hoá cho, biếu, tặng

  • Đối với thuế GTGT, tại Khoản 5 điều 14 thông tư 219/2014/TT-BTC quy định điều kiện khấu trừ thuế GTGT như sau:

“5. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa (kể cả hàng hóa mua ngoài hoặc hàng hóa do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức, phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ

  • Đối với thuế TNDN, Thông tư 96/2015/TT-BTC đã chính thức bãi bỏ điểm 2.21 Khoản 2 Điều 6, Khoản 5 Điều 20 Thông tư số 78/2014/TT-BTC, theo đó, phần chi cho quảng cáo, tiếp thị, khánh tiết, chi cho khuyến mại, chi phí cho, biếu, tặng hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng đã không còn bị khống chế 15%. Doanh nghiệp sẽ được tính toàn bộ chi phí của hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng khi đáp ứng đủ điều kiện đã ghi tại khoản 1 điều 6 thông tư 78/2014/TT-BTC như sau:

“1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng”

Hướng dẫn cách lập hóa đơn đối với hàng hóa cho, biếu, tặng đơn giản nhất 

Theo Khoản 9, Điều 3, Thông tư 26/2015/TT-BTC kể từ ngày 01/01/2015, sửa đổi bổ sung điểm 2.4, phụ lục 4 của thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về hóa đơn hàng hóa, dịch vụ như sau:

Ví dụ: Ngày 30/09/2017, Công ty TNHH ABC tặng khách hàng là Công ty TNHH XYZ một hộp bánh trung thu trị giá 200.000 VND. Tiền thuế GTGT là 20.000 VND.

Khi đó doanh nghiệp xuất hóa đơn như hóa đơn xuất bán hàng hóa cho khách hàng, trên hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT, đơn giá là 200.000 VND, thuế suất 10%, VAT là 20.000 VND. Lưu ý ở chỉ tiêu “(2) Tên hàng hóa, dịch vụ”, dưới phần nội dung, mở ngoặc ghi rõ “(Hàng cho biếu tặng không thu tiền)”

Các trường hợp xuất hóa đơn cho, biếu, tặng đối với khách hàng và nhân viên

1. Đối với khách hàng

  • Trường hợp giá trị hàng hóa trên 200.000 đồng, doanh nghiệp phải lập hóa đơn riêng cho từng người. Nếu khách hàng không lấy hóa đơn thì cuối ngày tập hợp lại và xuất chung 1 hóa đơn kèm theo danh sách khách hàng cùng chữ ký người nhận.
  • Trường hợp giá trị hàng hóa dưới 200.000 đồng, doanh nghiệp chỉ cần tập trung lại và xuất chung vào một hóa đơn kèm theo danh sách khách hàng cùng chữ ký người nhận.
  • Trường hợp khách hàng lấy hóa đơn riêng thì không phân biệt trên dưới 200.000 đồng, doanh nghiệp đều phải xuất hóa đơn riêng cho khách hàng đấy.

2. Đối với nhân viên công ty

  • Doanh nghiệp tập trung lại và xuất chung 1 hóa đơn kèm danh sách nhân viên và chữ ký người nhận.

3. Đối với trường hợp nhiều mặt hàng

  • Doanh nghiệp xuất hóa đơn bình thường như các trường hợp (1), (2) và lập bảng kê đi kèm.

(Đọc thêm công văn 5483/TCT-DNL ngày 28/11/2017).



Bài viết liên quan
Một số chỉ tiêu điều chỉnh lợi nhuận trên tờ khai Quyết toán thuế TNDN

Một số chỉ tiêu điều chỉnh lợi nhuận trên tờ khai Quyết toán thuế TNDN

Việc xác định thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) theo chuẩn mực kế toán và theo luật thuế hiện hành có...
Xem tiếp
Tính thuế TNCN khi mua bảo hiểm sức khỏe cho người lao động

Tính thuế TNCN khi mua bảo hiểm sức khỏe cho người lao động

Một trong những khía cạnh doanh nghiệp cân nhắc khi có ý định mua bảo hiểm tự nguyện cho người lao động...
Xem tiếp
Chế độ kế toán cho doanh nghiệp siêu nhỏ

Chế độ kế toán cho doanh nghiệp siêu nhỏ

Thông tư số 132/2018/TT-BTC ngày 28/12/2018 của Bộ Tài chính hướng dẫn Chế độ kế toán cho doanh nghiệp...
Xem tiếp
Tỷ lệ trích các khoản theo lương năm 2019

Tỷ lệ trích các khoản theo lương năm 2019

1. Tỷ lệ các khoản trích Bảo hiểm năm 2019 cụ thể như sau: Các khoản trích theo lương Trích...
Xem tiếp
Tuyển dụng: Trưởng nhóm và Trợ lý kế toán – kiểm toán

Tuyển dụng: Trưởng nhóm và Trợ lý kế toán – kiểm toán

Chúng tôi, Công ty TNHH Kiểm toán tư vấn độc lập - Chi nhánh Hà Nội (IAC Hà Nội), với hơn 15 năm kinh...
Xem tiếp
Hoá đơn điện tử – Hiểu đúng làm đúng

Hoá đơn điện tử – Hiểu đúng làm đúng

Hiện nay hoá đơn điện tử đang ngày càng áp dụng rộng rãi, tuy nhiên, do là hình thức hoá đơn mới nên...
Xem tiếp
Facebook
Google Plus

Tin nổi bật

Miễn phạt khi quyết...

Quy định về thuế GTGT...

Chính sách thuế GTGT...

Dịch vụ tư vấn thuế...

Thông tư số 92/2015/TT-BTC...